"แน็ต" ทำเต็มที่แล้ว แม้พ่ายให้กับ ซายากะ ซาโตะ แต่ก็ชนะใจคนดู ใน บีซีเอ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2017
![](/upload/news/14976948353669.jpeg)
ผลการแข่งขันแบดมินตัน "บีซีเอ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2017" ทัวร์นาเมนท์ระดับซูเปอร์ซีรี่ส์พรีเมียร์ ที่กรุงจาการ์ต้า ประเทศอินโดนีเซีย เมื่อวันที่ 17 มิถุนายน 2560 เป็นการแข่งขันวันที่หกในรอบรองชนะเลิศ
"แน็ต" ณิชชาอร จินดาพล นักแบดมินตันหญิงเดี่ยวขวัญใจชาวไทย มืออันดับ 15 ของโลก ลงสนามพบกับ ซายากะ ซาโตะ มืออันดับ 17 ของโลก จากญี่ปุ่น โดยสถิติที่พบกันมาทั้งหมด 4 ครั้ง ทาง"แน็ต" ณิชชาอร เก็บชัยชนะมา 2 ครั้ง และ ซายากะ ซาโตะ เก็บชัยชนะมา 2 ครั้ง ในแมทช์นี้เกมการแข่งขัน"แน็ต"ณิชชาอร ทำได้ดีในเซ็ตแรกและชนะไป 21-13 ต่อมาในเซ็ตที่สอง"แน็ต" ก็ยังเล่นได้ดีจนกระทั่งช่วงปลายเซ็ตมีอาการแผ่วลงจึงแพ้ไป 18-21 ในเซ็ตที่สามเป็นที่น่าเสียดาย "แน็ต"มีอาการบาดเจ็บเป็นตะคริวตั้งแต่ช่วงแรก แต่ก็ยังกัดฟันสู้จนจบเกม และแพ้ไปด้วยคะแนน 14-21 ใช้เวลาแข่งขันนานถึง 1.18 ชั่วโมง ซึ่งตลอดการแข่งขันมีเสียงกองเชียร์ชาวไทยตะโกนให้กำลังใจตลอดเวลา แม้ผลการแข่งขันจะออกมาด้วยความพ่ายแพ้ของ "แน็ต"ณิชชาอร แต่ก็ถือว่า "แน็ต" ได้ทำหน้าที่ในการแข่งขันครั้งนี้ได้อย่างน่าประทับใจ และชนะใจผู้ชมที่เข้าดูการแข่งขันทั้งในสนามที่อินโดนีเซีย และผู้ชมชาวไทยที่เฝ้าดูการแข่งขันจากการถ่ายทอดสดของทรูวิชั่นอีกด้วย