"กุลวุฒิ" สู้เต็มที่แล้ว พ่าย "ฉี ยู่ฉี" คว้ารองแชมป์ขนไก่เฟรนช์ โอเพ่น
![](/upload/news/17100883371888497474.jpg)
การแข่งขันแบดมินตันรายการ โยเน็กซ์ เฟรนช์ โอเพ่น 2024 ทัวร์นาเมนต์ระดับเวิลด์ทัวร์ ซูเปอร์ 750 ชิงเงินรางวัลรวม 850,000 เหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 30,600,000 บาท ที่อาดิดาส อารีน่า ในกรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศส เมื่อคืนวันอาทิตย์ 10 มี.ค.67 ที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ
ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ "วิว" กุลวุฒิ วิทิตศานต์ มือวางอันดับ 8 ของรายการ มืออันดับ 8 ของโลก พบกับ ฉี ยู่ฉี มืออันดับ 2 ของโลกจากจีน สถิติการพบกันมาของทั้งคู่ 2 ครั้ง โดยผลัดกันแพ้ชนะไปคนละ 1 ครั้ง
ในเกมนี้ วิว กุลวุฒิ ทำผลงานของตัวเองได้อย่างเต็มที่แล้ว แต่ไม่สามารถต้านความเร็วและลูกหนักของฉี ยู่ฉีไว้ได้ พ่ายไปอย่างน่าเสียดาย 0-2 เกม 20-22 และ 19-21
ฉี ยู่ฉี คว้าแชมป์เฟรนช์ โอเพ่นไปครอง พร้อมรับเงินรางวัล 59,500 เหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 2,112,250 บาท ส่วน "วิว" กุลวุฒิ รองแชมป์รับเงินรางวัล 28,900 เหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 1,025,950 บาท
คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล กรรมการคณะโอลิมปิกสากล , รองประธานสหพันธ์แบดมินตันโลก และ นายกสมาคมกีฬาแบดมินตัน แห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ได้กล่าวหลังจบแมตช์นี้ว่า "ขอชื่นชมสปิริตในความเป็นนักสู้ของ วิว กุลวุฒิ ที่สามารถต่อสู้กับ ฉี ยู่ฉี มือ 2 ของโลกจากจีนที่กำลังท็อปฟอร์ม เป็นการเข้ารอบชิงชนะเลิศในรอบ 7 เดือน แม้จะไม่สามารถคว้าแชมป์ได้ถือเป็นนิมิตรหมายอันดีที่สามารถสลัดอาการบาดเจ็บ และสภาพความฟิตต่างๆ จนปราบมือชั้นนำของโลกอย่างสมศักดิ์ศรีจนสามารถผ่านมาถึงรอบนี้ได้ แต่จะเป็นแรงผลักดันเพื่อให้ไปทำผลงานในรายการใหญ่อย่างออล อิงแลนด์ที่กำลังจะมาถึงในช่วงสัปดาห์นี้"
"นอกจากนี้ในการแข่งขันแบดมินตันโยเน็กซ์ เฟรนช์ โอเพ่น 2024 ที่สนามอาดิดาส อารีน่า ในกรุงปารีส เป็นเรื่องที่ดีที่นักแบดมินตันที่ได้เข้าร่วมแข่งขันได้ทำให้คุ้นชินกับสนามแห่งนี้ ซึ่งจะเป็นสังเวียนที่ใช้ในการแข่งขันแบดมินตันในมหกรรมโอลิมปิกเกมส์ 2024 ในช่วงเดือนกรกฏาคมนี้อีกด้วย"
"ส่วนในสัปดาห์นี้จะเป็นการแข่งขันอีกหนึ่งรายการสำคัญในศึกโยเน็กซ์ ออล อิงแลนด์ โอเพ่น รายการระดับเวิลด์ทัวร์ ซูเปอร์ 1000 ระหว่างวันที่ 12-17 มี.ค.67 นี้ ที่ยูทิลิต้า อารีน่า เบอร์มิงแฮม เมืองเบอร์มิงแฮม ประเทศอังกฤษ ที่เป็นหนึ่งรายการในการเก็บคะแนนไปโลอิมปิกเกมส์ในช่วงโค้งสุดท้าย ขอแรงใจเชียร์จากแฟนๆ ขนไก่ไทย ร่วมกันส่งใจเชียร์และให้กำลังใจให้กับนักแบดมินตันไทยให้สร้างประวัติศาสตร์คว้าแชมป์เป็นครั้งแรกให้ได้ และยังมีอีก 1 รายการที่แข่่งขันในช่วงเดียวกันก็คือ ออร์เลอ็อง มาสเตอร์ส ระดับเวิลด์ทัวร์ ซูเปอร์ 300 จะมีนักแบดมินตันไทยไปแข่งขันด้วย อาทิ "กัน" กันตภณ หวังเจริญ , "แครอท" พรพิชชา เชยกีวงศ์ และ "ภีม" ภรัณยู ขาวสำอางค์ กับ “ทีม” วรพล ทองสง่า ก็ขอแรงเชียร์จากแฟนๆเป็นกำลังใจให้อีก 1 รายการเช่นกัน" คุณหญิงปัทมากล่าวทิ้งท้าย
ส่วนผลการแข่งขันคู่อื่นๆที่น่าสนใจ ประเภทหญิงเดี่ยว อัน เซยอง มืออันดับ 1 ของโลกจากเกาหลีใต้ ชนะ อากาเนะ ยามากูชิ มืออันดับ 4 ของโลกจากญี่ปุ่น 2-1 เกม 18-21,21-13,21-10
ประเภทคู่ผสม เฝิง หยางเจ๋อ กับ หวง ดองปิง คู่มืออันดับ 4 ของโลกจากจีน ชนะ แช ยูจุง กับ โซว ซอนแจ คู่มืออันดับ 3 ของโลกจากเกหลีใต้ 2-0 เกม 21-16,21-16
ประเภทหญิงคู่ เฉิน ยิงเฉิน กับ เจีย ยี่ฟาน คู่มืออันดับ 1 ของโลกจากจีน ชนะ นามิ มัตสึยามะ กับ ขิฮารุ ชิดะ คู่มืออันดับ 6 ของโลกจากญี่ปุ่น 2-1 เกม 21-12,19-21,24-22
Cr : BadmintonPhoto