ผลการแข่งขันแบดมินตันเยาวชนชิงแชมป์โลก ประเภทบุคคล วันที่ 12 พ.ย. 61 (วันแรก)
![ผลการแข่งขันแบดมินตันเยาวชนชิงแชมป์โลก ประเภทบุคคล วันที่ 12 พ.ย. 61 (วันแรก) ผลการแข่งขันแบดมินตันเยาวชนชิงแชมป์โลก ประเภทบุคคล วันที่ 12 พ.ย. 61 (วันแรก)](/upload/news/15420981838585.jpg)
การแข่งขันแบดมินตันในศึกเยาวชนชิงแชมป์โลก "บีดับเบิลยูเอฟ เวิลด์ จูเนียร์ แชมเปี้ยนชิพส์ 2018" ในประเภทบุคคล ที่เมืองมาร์กแฮม ประเทศแคนาดา เมื่อช่วงกลางดึกของวันจันทร์ที่ 12 พ.ย. 61 ที่ผ่านมาตามเวลาในประเทศไทย เป็นการลงสนามแข่งขันวันแรกในประเภทบุคคลรอบแรก (128 คู่)
ประเภทหญิงเดี่ยวรอบแรก (128 คน) พรพิชชา เชยกีวงศ์ ชนะ มาเรีย คริสเตียนเซน จากนอรเวย์ 2-0 เกม 21-5, 21-6 ใช้เวลาแข่งขัน 16 นาที พรพิชชา ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ เพอร์วา บาร์วี มือวาง 8 ของรายการจากอินเดีย
พิทยาภรณ์ ไชยวรรณ มืออันดับ 2 ของรายการ, ชาสินี โกรีภาพ มืออันดับ 9 ของรายการ, เบญญาภา เอี่ยมสอาด มืออันดับ 12 ของรายการ ได้ชนะผ่านในรอบแรกผ่านเข้าสู่รอบสองทั้งหมด
ประเภทชายเดี่ยวรอบแรก (128 คน) เสฏฐนันท์ ปิยวัชรวิจิตร ชนะ ออสการ์ เกา จากออสเตรเลีย 2-0 เกม 21-19, 21-17 ใช้เวลาแข่งขัน 33 นาที เสฏฐนันท์ ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ จูเลี่ยน การาจี มืออันดับ 11 ของรายการ จากเบลเยี่ยม
รุษฐนภัค อูปทอง ชนะ คริสโตเฟอร์ กิมลี่ มืออันดับ 10 ของรายการ จากสก๊อตแลนด์ 2-0 เกม 21-11, 21-13 ใช้เวลาแข่งขัน 24 นาที รุษฐนภัค ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ แซ๊ค รูสท์ จากอังกฤษ
ศรันย์ แจ่มศรี พ่ายให้กับ อึ้ง ซื่อหยง จากมาเลเซีย 1-2 เกม 21-18, 13-21, 18-21 ใช้เวลาแข่งขัน 74 นาที
ส่วน กุลวุฒิ วิทิตศานต์ ชายเดี่ยวมืออันดับ 1 ของรายการ ชนะผ่านในรอบแรกผ่านเข้าสู่รอบสอง
ประเภทคู่ผสมรอบแรก (128 คู่) อภิชสิษฐ์ ธีระวิวัฒน์ กับ พิทยาภรณ์ ไชยวรรณ ชนะ โจฮาน แอสลุยซ์ กับ เมเลน่า นอร์แมน จากสวีเดน 2-1 เกม 21-17, 18-21, 21-19 ใช้เวลาแข่งขัน 38 นาที อภิชสิษฐ์ กับ พิทยาภรณ์ ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ แอรอน โซเนนเซน กับ ลีโอน่า มิเชลสกี้จากเยอรมัน
รุษฐนภัค อูปทอง กับ พีรยา คันธารวงสกุล ชนะ นิโคลัส รูดอร์ฟ กับ เซเรน่า โอยาน จากออสเตรีย 2-0 เกม 21-14, 21-13 ใช้เวลาแข่งขัน 21 นาที รุษฐนภัค กับ พีรยา ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ เบลเกอร์ เบ๊คเซล กับ ทิลด้า สโจ จากสวีเดน
รัชพล มรรคศศิธร กับ พรณิชา สุวัฒโนดม ชนะ อาริ จาค๊อปเซน กับ เอลม่า พีเดอร์เซน จากหมู่เกาะแฟโร 2-0 เกม 21-5, 21-16 ใช้เวลาแข่งขัน 17 นาที รัชพล กับ พรณิชา ผ่านเข้าสู่รอบสองไป พบกับ บรูโน่ ดีซาร์ กับ เฟอร์นานโด ริว่า คู่มืออันดับ 15 ของรายการจากเปรู
ส่วนทางด้าน วีรภัทร ภาคจรุง กับ ชาสินี โกรีภาพ คู่มืออันดับ 12 ของรายการได้ชนะผ่านเข้าสู่รอบสอง