คุณหญิงปัทมา นายกแบดไทย ได้รับเลือกตั้งจากสมาชิก BWF ทั่วโลก 186 ประเทศ เป็น 1 ใน 18 กรรมการบริหารสหพันธ์ฯ
![คุณหญิงปัทมา นายกแบดไทย ได้รับเลือกตั้งจากสมาชิก BWF ทั่วโลก 186 ประเทศ เป็น 1 ใน 18 กรรมการบริหารสหพันธ์ฯ คุณหญิงปัทมา นายกแบดไทย ได้รับเลือกตั้งจากสมาชิก BWF ทั่วโลก 186 ประเทศ เป็น 1 ใน 18 กรรมการบริหารสหพันธ์ฯ](/upload/news/149526604126470.jpeg)
วันที่ 20 พฤษภาคม 2560 คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ เข้าร่วมการประชุมใหญ่สามัญประจำปี สหพันธ์แบดมินตันโลก (บีดับเบิลยูเอฟ) ซึ่งมีวาระการประชุมสำคัญ คือ การเลือกตั้งประธานสหพันธ์ฯ คนใหม่ หลัง นายพอล อีริค โฮเยอร์ ลาร์สเซ่น ชาวเดนมาร์ก หมดวาระลง โดยที่ประชุมฯ เสนอชื่อเพียง นายพอล อีริค โฮเยอร์ ลาร์สเซ่น พร้อมกับโหวตรับรอง ทำให้ประธานสหพันธ์ฯ ยังคงเป็นคนเดิมโดยมีวาระดำรงตำแหน่งต่อไปอีก 4 ปี จนถึงปี ค.ศ.2020 เช่นเดียวกับ คุณหญิงปัทมา ฯ ที่ได้รับการเลือกตั้งจากชาติสมาชิก จำนวน 186 ประเทศ ให้ดำรงตำแหน่งเป็น 1 ใน 18 คณะกรรมการบริหารสหพันธ์ฯ เป็นครั้งแรก ร่วมกับผู้แทนจาก สเปน, ฝรั่งเศส, อังกฤษ, สโลวาเกีย, จีน, มาเลเซีย, นิวซีแลนด์, ซิมบับเว, รัสเซีย, แคนาดา, สกอตแลนด์, สวิตเซอร์แลนด์, เลบานอน, สิงคโปร์, มัลดีฟส์, มองโกเลีย และไนจีเรีย จากนั้น คุณหญิงปัทมา ฯ ได้รับเชิญให้ขึ้นกล่าวเชิญชวนชาติสมาชิกเดินทางมาร่วมการแข่งขันทีมชาย และทีมหญิงชิงแชมป์โลก "โธมัส-อูเบอร์ คัพ" ที่ไทย เป็นเจ้าภาพในปี ค.ศ.2018 ด้วย
คุณหญิงปัทมา ฯ กล่าวว่า รู้สึกยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาวงการกีฬาแบดมินตันโลก และถือเป็นโอกาสดีที่ตัวแทนจากประเทศไทยจะมีส่วนร่วมในการบริหารองค์กรกีฬาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดองค์กรหนึ่งของโลก และเชื่อว่าประเทศไทยจะได้รับประโยชน์จากการเข้ามาทำงานในสหพันธ์ฯ อย่างแน่นอน นอกจากนี้ ยังได้เสียงตอบรับที่ดีจากชาติสมาชิก ที่จะส่งทีมเข้าร่วมแข่งขันโธมัส-อูเบอร์ คัพ ในปีหน้า รวมถึงคณะกรรมการบริหารสหพันธ์ฯ ชุดนี้ จะเดินทางมาร่วมประชุมใหญ่สามัญประจำปีที่ประเทศไทยในห้วงเวลาการแข่งขันด้วย
ร่วมยินดี...นายพอล อีริค โฮเยอร์ ลาร์สเซ่น ประธานสหพันธ์แบดมินตันโลก (บีดับเบิลยูเอฟ) ชาวเดนมาร์ก แสดงความยินดีกับ คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ หลังได้รับเลือกตั้งเป็นคณะกรรมการบริหารสหพันธ์ฯ ในระหว่างการประชุมใหญ่สามัญประจำปี บีดับเบิลยูเอฟ ที่เมืองโกลด์ โคสต์ ประเทศออสเตรเลีย
เลี้ยงต้อนรับ...ทอม เท็ท นายกเทศมนตรีเมืองโกลด์ โคสต์ และแอนดรูว์ พาร์ค กงสุลกิตติมศักดิ์ไทย ประจำรัฐควีนส์แลนด์ ประเทศออสเตรเลีย ร่วมกันจัดงานเลี้ยงต้อนรับนักกีฬาแบดมินตันทีมชาติไทย ที่เดินทางมาแข่งขันรายการทีมผสมชิงแชมป์โลก "สุธีรมาน คัพ 2017" ที่เมืองโกลด์ โคสต์ รัฐควีนส์แลนด์ ประเทศออสเตรเลีย